|
![เครื่องพิมพ์ลาเบล-ปริ้นฉลากสินค้า](https://www.graphtecthai.com/images/intro_1221102485/เครื่องพิมพ์ลาเบล-ปริ้นฉลากสินค้า.gif) |
|
![ผ้ากำมะหยี่, flock, flocking , velvet ,velvet clothing, mint velvet,เสื้อตัวอักษร , ตัวรีดติดเสื้อ , เครื่องรีดร้อน, กระดาษสติ๊กเกอร์, plastic manufacturers,สติ กเกอร์, เครื่องตัดสติกเกอร์, heat press,ตัดสติ๊กเกอร์,เสื้อยืด,เครื่องตัดสติ๊กเกอร์,heat transfer machine,พิมพ์สติ๊กเกอร์,polyflex](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/01.jpg) |
|
![เครื่องรีดร้อน เครื่อง heat transfer เครื่องheatpress เครื่องฮีททรานเฟอร์](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/เครื่องรีดร้อน.gif) |
|
ปัจจุบันธุรกิจในท้องตลาดมีมากมายหลายรูปแบบมีทั้งลงทุนน้อยๆไปจนถึงลงทุนมากๆ แต่ก็แน่นอนว่ายิ่งลงทุนมากเท่าไหร่ผลกำไรที่ได้ก็มากตาม แต่วันนี้เราจะพามาดูธุรกิจลงทุนน้อย แต่กำไรมาก นั่นคือธุรกิจการพิมพ์เสื้อ ! หลายคนอาจจะงงว่ามันลงทุนน้อยยังไง? ขั้นตอนก็ยุ่งยากซับซ้อน ใช่ครับถ้าพิมพ์แบบปกติมันมีต้นทุนสูงแน่นอน แต่วันนี้เราจะพามาดูการพิมพ์เสื้อด้วย Flex(ยาง) และ Flock(กำมะหยี่) ส่วนวิธีการทำนั้นง่ายอย่างคาดไม่ถึงแน่นอน ก่อนอื่นเรามาดูกันก่อนว่า Flex กับ Flock เนี่ยมันคืออะไร |
|
|
|
![ผ้ากำมะหยี่, flock, flocking , velvet ,velvet clothing, mint velvet,เสื้อตัวอักษร , ตัวรีดติดเสื้อ , เครื่องรีดร้อน, กระดาษสติ๊กเกอร์, plastic manufacturers,สติ กเกอร์, เครื่องตัดสติกเกอร์, heat press,ตัดสติ๊กเกอร์,เสื้อยืด,เครื่องตัดสติ๊กเกอร์,heat transfer machine,พิมพ์สติ๊กเกอร์,polyflex](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/02.jpg) |
|
Flock หรือ สติ๊กเกอร์กำมะหยี่รีดร้อน flock transfer มีลักษณะเป็นสติ๊กเกอร์เนื้อกำมะหยี่แบบเป็นขนซึ่งการนำไปใช้งานคล้ายกับสติ๊กเกอร์ทั่วไป ที่มีกาวอีกด้านไว้ติดบนพื้นผิววัสดุต่างๆ เช่น เสื้อผ้า,กระเป๋าผ้า,ปลอกหมอน,และอื่นๆอีกมากมาย หลังจากนั้นก็นำไปรีดร้อนด้วยเครื่อง Heat press เจ้าสติ๊กเกอร์กำมะหยี่ตัวนี้มีความพิเศษอย่างหนึ่ง คือ เมื่อรีดทับลงบนผ้า มันจะมีลักษณะนูนๆ และด้วยเนื้อของกำมะหยี่ที่เป็นขนๆนุ่มๆทำให้ชิ้นงานดูสวย และมีสไตล์น่าใช้งาน |
|
|
|
![ผ้ากำมะหยี่, flock, flocking , velvet ,velvet clothing, mint velvet,เสื้อตัวอักษร , ตัวรีดติดเสื้อ , เครื่องรีดร้อน, กระดาษสติ๊กเกอร์, plastic manufacturers,สติ กเกอร์, เครื่องตัดสติกเกอร์, heat press,ตัดสติ๊กเกอร์,เสื้อยืด,เครื่องตัดสติ๊กเกอร์,heat transfer machine,พิมพ์สติ๊กเกอร์,polyflex](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/03.jpg) |
|
Flex คือ ฟิล์มไนล่อนที่มีกาวติดอยู่ด้านล่าง กาวนี้จะละลายก็ต่อเมื่อโดนความร้อนสูง Flex ถูกคิดค้นขึ้นมาเพื่อตอบสนองของความเร่งด่วนของโลกปัจจุบัน งานโพลีเฟล็กซ์ไม่จำเป็นต้องทำบล๊อคขึ้นมาและกรรมวิธีการทำไม่ยุ่งยากเหมือนกับการสกรีน เพียงออกแบบในคอมพิวเตอร์แล้วสั่งตัดโดยเครื่องตัดสติ๊กเกอร์เป็นข้อความตามที่ต้องการ หรือจะปริ้นกับเครื่องปริ้นและหมึกเฉพาะ หลังจากนั้นเครื่องปริ้นจะตัดขอบให้อัตโนมัติเท่านี้เป็นอันเสร็จ เหมาะสำหรับทำเสื้อกีฬา เช่น เบอร์และชื่อนักกีฬา หรือเสื้อทริปที่เป็นข้อความ สามารถทำได้กับทุกเนื้อผ้า ทั้งสีอ่อนและสีเข้ม ไม่ต้องทำบล็อกสกรีน |
|
![เครื่องปริ้นสติ๊กเกอร์-ฉลากสินค้า](https://www.graphtecthai.com/images/intro_1221102485/เครื่องปริ้นสติ๊กเกอร์-ฉลากสินค้า.gif) |
|
![ผ้ากำมะหยี่, flock, flocking , velvet ,velvet clothing, mint velvet,เสื้อตัวอักษร , ตัวรีดติดเสื้อ , เครื่องรีดร้อน, กระดาษสติ๊กเกอร์, plastic manufacturers,สติ กเกอร์, เครื่องตัดสติกเกอร์, heat press,ตัดสติ๊กเกอร์,เสื้อยืด,เครื่องตัดสติ๊กเกอร์,heat transfer machine,พิมพ์สติ๊กเกอร์,polyflex](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/04.jpg) |
|
การตัด Flex และ Flock นั้นจำเป็นต้องจะต้องใช้เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ในการช่วยตัดซึ่ง เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ในท้องตลาดนั้นมีมากมายและเครื่องตัดสติ๊กเกอร์ที่เราแนะนำคือ เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette CAMEO เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ขนาด A3 และ เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette portrait เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ขนาด A4 เหมาะกับงานตัดสติ๊กเกอร์ขนาดเล็ก และที่สำคัญ"ราคาไม่แพง!!" ซึ่งมาพร้อมกับ Software ลิขสิทธ์
รายละเอียดเครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette CAMEO >> http://goo.gl/7iUHiu
รายละเอียดเครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette portrait >> http://goo.gl/6NNOEr
|
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/05.png)
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/06-1.jpg) |
|
1 ออกแบบลายผ่าน Software Silhouette Studio |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/06.jpg) |
|
2 สั่งตัด(ด้านที่เป็นสีขาว)ด้วย เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette portrait (หรือ CAMEO ก็ได้ในกรณีงานมีขนาดใหญ่กว่า A4) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/07.jpg) |
|
3 ลอกส่วนที่ไม่ต้องการออกให้หมด แล้วพลิกกลับด้าน |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/08.jpg) |
|
4 นำไป Press ด้วยเครื่องรีดร้อน Heat press ตั้งอุณภูมิที่ 180 องศาฯ เป็นเวลา 30 - 40 วินาที |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/09.jpg) |
|
5 ลอกแผ่นฟิล์มออกจะได้งานที่ทำจาก Flock (กำมะหยี่) เเล้ว ! |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/10.png) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/10-1.png) |
|
1 ออกแบบลายผ่าน Software Silhouette Studio |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/10-2.jpg) |
|
2 สั่งตัด(ด้านที่เป็นสีขาว)ด้วย เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ Silhouette portrait (หรือ CAMEO ก็ได้ในกรณีงานมีขนาดใหญ่กว่า A4) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/11.jpg) |
|
3 แกะส่วนที่ไม่ต้องการออกแล้วพลิกกลับด้าน |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/12.jpg) |
|
4 นำ Flex ที่ัดแล้วมาวางบนวัสดุที่ต้องการจะพิมพ์ แล้ว Press ด้วย เครื่อง Heat press ที่อุณหภูมิ 180 องศาเป็นเวลา 30 - 40 วินาที |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/13.jpg) |
|
5 หลังจากรีดร้อนด้วยเครื่อง Heat press แล้ว ให้ลอกส่วนที่เป็นฟิล์มออก แค่นี้เราก็จะได้งานที่ทำจาก Flex แล้ว |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/14.png) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/15.jpg) |
|
1 ออกแบบลายผ่านโปรแกรมออกแบบทั่วไป (Phostoshop , illustrator, อื่นๆ) จากนั้นสั่งปรื้นด้วยเครื่องปริ้นหมึกน้ำมัน จากนั้นตัดด้วย เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/16.jpg) |
|
2 ลอกส่วนขอบออกให้หมดแล้วลอกส่วนที่เป็นงานออก |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/17.jpg) |
|
3 นำลายที่ลอกออกมาแล้วมาวางบนเสื้อจากนั้นนำฟิล์มที่เราลอกออกมามาวางทับ(เอาด้านที่เป็นมันทับ) จากนั้นรีดร้อนด้วยเครื่อง Heat press ด้วยอุณหภูมิ 180 องศาฯ เป็นเวลา 30 - 40 วินาที |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/18.jpg) |
|
4 หลังรีดร้อนเสร็จแล้วให้ลอกแผ่นฟิล์มออก เพียงแค่นี้เราก็ได้เสื้อลายเก๋ๆที่ออกแบบเองแล้ว !! |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/20-2.png) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/คำนวนต้นทุน(1).jpg) |
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/19.png) |
|
|
|
|
|
![](https://www.graphtecthai.com/images/sub_1432708861/20.png)
|
|
|